Đăng Kí Thành Viên
UNILEVER tuyển chọn NHÀ LÃNH ĐẠO TƯƠNG LAI 2014 (UFLP)
Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 17
    tutincogilaquadang's Avatar
    Tham gia từ
    Oct 2009

Arrow đề thi trắc nghiệm kinh tế phát triển của học viện ngân hàng

Đây là những đề mình lấy trên diễn đàn sinh viên học viện ngân hàng.Mình hy vọng có thể giúp ích cho các bạn nhiều trong việc ôn thi môn Kinh tế phát triển.Nếu tài liệu của mình là có ích,mong các bạn có thể cảm ơn mình một cái.
    Đây là đường link để dowload về nhé:http://www.mediafire.com/?9y4jv5qzr44tnfq
    ước mơ thật nhỏ nhoi:sinh đôi hai nàng công chúa...Con đi đâu?Con về đâu?Cuộc đời của mẹ là câu trả lời......Hidden Content

Default Ðề tài: đề thi trắc nghiệm kinh tế phát triển của học viện ngân hàng

tkx bạn nhìu, bạn chọn chuyên ngành j zạ

---------- Post added at 01:27 PM ---------- Previous post was at 01:11 PM ----------

bạn làm đc đề nào trong đó chưa bạn, nếu ai giải đề nào rồi thì post mã đề với lại đáp án lên ae cùng thảo luận nha

Tham gia từ
    Oct 2009

Trích Nguyên văn bởi sieucancan View Post
    tkx bạn nhìu, bạn chọn chuyên ngành j zạ

---------- Post added at 01:27 PM ---------- Previous post was at 01:11 PM ----------

bạn làm đc đề nào trong đó chưa bạn, nếu ai giải đề nào rồi thì post mã đề với lại đáp án lên ae cùng thảo luận nha
    Bạn nói đề nào trong đó....để mình biêt đưa đáp án của mình lên
    ước mơ thật nhỏ nhoi:sinh đôi hai nàng công chúa...Con đi đâu?Con về đâu?Cuộc đời của mẹ là câu trả lời......Hidden Content

Mình chưa rõ cách tính hệ số gini bằng cách tính diện tích dựa theo đường con Lorenz và bằng cách theo công thức trong sách. Bạn nào biết rõ giúp mình với. Nếu có ví dụ cụ thể chút thì tốt quá! Thanks trước nha

Tham gia từ
    Oct 2009

Trích Nguyên văn bởi thewinterlove View Post
    Mình chưa rõ cách tính hệ số gini bằng cách tính diện tích dựa theo đường con Lorenz và bằng cách theo công thức trong sách. Bạn nào biết rõ giúp mình với. Nếu có ví dụ cụ thể chút thì tốt quá! Thanks trước nha
    Bạn học co nào thế?cô mình dạy phần này cũng kĩ nhưng nếu giúp được bạn thì mình cũng cố gắng,mình sẽ giúp bạn trong khả năng cho phép của mình nha
    Đó để cho bạn hình dung một cách dễ nhấtHi,đầu tiên ta có công thức Gini=A/(A+B) Bây giở bắt đầu cách tính nha,yêu cầu tính Gini đầu tiên bạn tính diện tích tam giac OPY,sau đó bạn tính diện tích tam giác B.Cách tính diện tích tam giác B như sau:thường thì người ta cho bạn một cái bảng chi theo mức độ nghèo,bạn dựa vào đó để chia tam giác B thành 1 tam giác và nhiều hình thang nhỏ và tính tổng diện tích của chúng->tam giác B.Sau khi đã xó diện tích tam giác B->diện tích tam giác A bằng cách lấy diện tích lớn trừ cho B.Xong rồi.Néu bạn chưa hiểu chỗ nào thì có thể post lên đây.Nếu giúp được mình sẽ giup cho,còn cách khác nữa thì mình không biết nên ko giúp dc.Thông cảm hen.

Mình biết là A/(A+B) rồi nhưng thầy mình ko dạy tính diện tích của phần B ra sao hết. Bạn có thể hướng dẫn mình tính diện tích hình tam giác + diện tích hình thang nhỏ được ko??? Mình mù tịt luôn . Thanks bạn nhiều lắm!!!!

Trước tiên bạn tính % thu nhập của 20% dân số nghèo nghèo nhất, sau đó tính của 20% dân số nghèo rồi cộng với % thu nhập của 20% dân số nghèo nhất, cứ thế cộng dồn vô, tiếp tục cho cho 20% dân số trung bình, 20% ds khá, 20% ds giàu (cứ tính cái trước rồi cộng thêm cái sau vào) vậy là bạn đã có cái điểm trên trục tung, và các điểm đó tương ứng với các điểm 20, 40, 60, 80, 100 của trục hoành (vậy là mình đã có các khoảng cách rồi). Vẽ đường con Lorenz ra là bạn thấy ngay.
    Mình vd cho bạn thấy rõ nha: % thu nhập của 20% dân số thấp nhất chiếm 6.6%, 20% dân số thấp là 7.8%, 20% dân số TB là 12.6%.... đầu tiên là cộng dồn thì: thấp nhất: dân số 20%, thu nhập 6.6% ; thấp: dân số (20%+20%)=40%, thu nhập (6.6%+7.8%)=14.4%; TB: dân số 60%, thu nhập (14.4%+12.6%)=27%...(nói chung là cứ lấy điểm trước cộng điểm sau). Vẽ dường cong Loenz: thu nhập công dồn thì diền vào trục tung, dân số cộng dồn thì cho vào trục hoành... sau đó nối các điểm lại. vậy là bạn có thể tính diện tích rồi, vd: diện tích tam giác S1=1/2(20%+6.6%)=13.3, diện tích hình thang S2=1/2(6.6+14.4)20=210... cứ vậy mà tính thôi...^^. Tại hôm bửa lớp mình vừa học xong bài này là cô cho làm bài kiểm tra luôn nên bọn mình họp lại mới làm ra, chứ thực ra lúc đó tụi mình cũng chưa biết làm/...^^ Chúc bạn thi tốt nha.

3ooo3. Gini và Lorenz. Sao lạ vậy ta.

bạn tính diện tính hình B bằng cách này nhé:coi đường cong Lorent là đường gấp gúc, tức diện tích hình B là tổng hợp của 1 hình tam giác và các hình thang, bạn tính diện tích từng hình rồi cộng lại sẽ đc diện tích hình B

---------- Post added at 06:13 PM ---------- Previous post was at 06:09 PM ----------

bạn chủ topic tên j nhỉ, cho tiện xưng hô. bạn có thể cho mình hỏi đáp án (chỉ phần trắc nghiệm ABCD) của đề:
    4A1B1de2.
    4D1D2.
    3D1D2de2.
    18a1d1d2 de 1.
    tkx bạn nhìu

Có 1 ví dụ về tính hệ số gini như sau. Bạn nào biết thì làm cụ thể dùm mình với nha
    Thấp nhất: 7.8%
    Kế tiếp: 11.4%
    Kế tiếp: 15.4%
    Kế tiếp: 21.4%
    Cao nhất: 44.0%
    Tính hệ số gini. ĐS: 0.3296
    Một ví dụ trong slide của thầy Võ Tất Thắng
    thay đổi nội dung bởi: thewinterlove, 17-11-2010 lúc 11:48 PM

Trang 1/2 12 cuốicuối

Đang xem chủ đề: