UNILEVER tuyển chọn NHÀ LÃNH ĐẠO TƯƠNG LAI 2014 (UFLP)
Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 24

Question Cách tiếp cận phần mềm kế toán FAST, MISA, Smartkey 2010 qua video!

Xin chào các bạn!

Chúng tôi nhận thấy, có rất nhiều người còn khó khăn trong quá trình tiếp cận một phần mềm kế toán nào đó. Chúng tôi cung cấp tới các bạn bộ video clip quay cách thức nhập liệu từng nghiệp vụ cụ thể của doanh nghiệp bằng MỘT SỐ phần mềm kế toán, trong đó có FAST và MISA. Các bạn có thể biết được cách nhập số dư đầu kỳ tài khoản, tồn kho đầu kỳ, các nghiệp vụ kinh tế phát sinh trong kỳ và các bút toán cuối kỳ trong các phần mềm được thực hiện như thế nào? Tôi tin, với việc trải nghiệm qua nhiều phần mềm, các bạn sẽ hình thành TƯ DUY để tiếp cận các phần mềm khác.
    http://www.ezsoft.vn/vn/danh-muc-tie...ap-ke-toan-may

Nếu các bạn vẫn còn thấy chưa rõ một số thuật ngữ thường sử dụng trong PMKT, các bạn có thể xem bộ video hướng dẫn (bộ video này có âm thanh, các bạn hãy nghe để dễ hiểu hơn) từ:
    http://www.ezsoft.vn/VIDEO_SMARTKEY/index.swf
    HOẶC
    http://113.160.27.34/phpmyadmin/video/index.swf

Download PMKT Smartkey 2010 (FREE 100%) để thực hành tại: http://ezsoft.vn
    Bài tập thực hành kế toán máy: http://www.ezsoft.vn/vn/danh-muc-tie...-tap-thuc-hanh

Chúc các bạn sức khỏe và thành công!

Default Ðề tài: Cách tiếp cận phần mềm kế toán FAST, MISA, Smartkey 2010 qua video!

Chào các bạn, từ hôm nay tôi sẽ giúp các bạn tiếp cận PMKT Smartkey 2010!

Để download PMKT Smartkey 2010, các bạn hãy vào trang www.ezsoft.vn, bấm vào Download, điền đầy đủ thông tin (đặc biệt là email) và bấm vào "Gửi đi". Website sẽ hiện ra link để cho các bạn download, các bạn có thể download Quyết định 15 hoặc Quyết định 48 hoặc cả hai.
    Sau khi đã download được, các bạn hãy cài đặt theo hướng dẫn cài đặt có sẵn trong file các bạn down được.
    Khi đã cài đặt được, các bạn chạy PMKT Smartkey, chương trình sẽ hỏi mã số kích hoạt, các bạn hãy mở email của các bạn (theo địa chỉ đã đăng ký download) để lấy mã số cài đặt. Nếu các bạn không thấy trong Inbox thì hãy kiểm tra trong Spam hoặc Bulk nhé.
    Khi đã kích hoạt được chương trình, các bạn nhớ "Tạo mới cơ sở dữ liệu" nhé. Các bạn cứ làm theo đầy đủ các bước trong hướng dẫn là OK.

Chúc các bạn thành công.

Default Ðề tài: Cách tiếp cận phần mềm kế toán FAST, MISA, Smartkey 2010 qua video!

Chào các bạn! Mình tiếp tục nhé.

Khi cài đặt các bạn nhớ cài đặt đầy đủ 2 phần:
    Phần I: Cài đặt MSDE (Smarkey 2010\MSDE\Setup.exe), đợi cho máy tính cài đặt xong thì bạn bấm vào Start của Windows, bấm vào Programs, bấm vào Startup, bạn chạy Service manager. Sau khi bạn chạy Service manager thì sẽ có biểu tượng chấm đỏ bên góc phải phía dưới màn hình, trên thanh Taskbar cạnh ngày giờ máy tính của bạn, bạn bấm chuột phải vào đó, chọn MSSQL - Start.
    Lưu ý: Nếu máy tính của bạn đã được cài đặt Microsoft SQL Server rồi thì bạn không cần làm Phần I.

Phần II: Cài đặt Smartkey (Smartkey 2010\Setup.exe), nếu máy chưa cài .NET Framework thì chương trình sẽ thông báo cài đặt .NET Framework, bạn chọn Accept. Tiếp theo bạn chỉ cần Next đến hết thì chọn Finish (hoặc Close). Cài mặc định như vậy là OK.

Tiếp đến, bạn mở My Computer ra, vào ổ D, tạo thư mục SMARTKEY, vào thư mục SMARTKEY tạo 2 thư mục là BACKUP và DATABASE.

Tiếp đến bạn thực hiện theo các bước sau:
    1. Bạn chạy PM Smartkey, với biểu tượng trên màn hình. Chương trình sẽ hiện ra cửa sổ, bạn cần nhập mã kích hoạt vào (lấy từ email của bạn).

2. Bạn bấm vào "Hiển thị", bấm vào nút ba chấm (...) sau phần Backup, chọn đến thư mục Backup trong D:\SMARTKEY

3. Bấm vào nút "Tạo mới cơ sở dữ liệu", chương trình hiện ra cửa sổ, bạn cần chọn đường dẫn cơ sở dữ liệu tới thư mục DATABASE trong D:\SMARTKEY và bấm "Thực hiện", đợi chương trình hiện ra cửa sổ "Đã thực hiện xong" thì bấm OK
    Lưu ý: Nếu chương trình thông báo "Hãy kiểm tra lại thông tin kết nối cơ sở dữ liệu" thì bạn có thể xóa nội dung Người sử dụng và Mật khẩu trong phần "Thông tin kết nối cơ sở dữ liệu", rồi thực hiện lại thao tác "Tạo mới cơ sở dữ liệu".

4. Bạn nhập vào “Người sử dụng” ở phía trên nút “Chấp nhận” là ADMIN và bấm vào “Chấp nhận”

Như vậy là bạn đã cài đặt xong PMKT Smartkey 2010. Chúc các bạn thành công!

Để sử dụng được PMKT Smartkey, bạn cần phải thay đổi định dạng số, định dạng ngày tháng như sau:
    1. Bạn bấm vào Start của Windows, chọn Settings, chọn Control Panel, nháy đúp vào Regional and Language Options
    2. Bấm vào nút Customize
    - Tại TAB Number:
    + Decimal symbol: (.) dấu chấm
    + Digit grouping symbol: (,) dấu phẩy
    + Negative sign symbol: (-) dấu trừ
    - Tại TAB Currency:
    + Decimal symbol: (.) dấu chấm
    + Digit grouping symbol: (,) dấu phẩy
    - Tại TAB Date:
    + Short date format: dd/MM/yyyy

Sau khi hoàn thành, bạn bấm OK. Chúc các bạn thành công!

Cài đặt PMKT Smartkey trên mạng LAN để nhiều người cùng nhập liệu.
    1. Cài đặt tại SERVER (máy chủ): Các bạn cài đặt theo nội dung của ngày 19/08/2010 và ngày 20/08/2010
    2. Cài đặt tại CLIENT (máy trạm – máy nhánh):
    - Thiết lập các thông số của máy tính như ngày 19/08/2010
    - Cài đặt Smartkey (Smartkey 2010\Setup.exe), nếu máy chưa cài .NET Framework thì chương trình sẽ thông báo cài đặt .NET Framework, bạn chọn Accept. Tiếp theo bạn chỉ cần Next đến hết thì chọn Finish (hoặc Close). Cài mặc định như vậy là OK.
    - Chạy PMKT Smartkey, tại cửa sổ đăng nhập, bạn bấm vào “Hiển thị”, tại phần “Thông tin kết nối cơ sở dữ liệu”, bạn nhập như sau:
    + Máy chủ: Bạn sẽ điền tên máy chủ vào đây. Muốn biết tên máy chủ thì tại máy chủ bạn di chuyển chuột vào biểu tượng của SQLServer (có mũi tên màu xanh tại góc phải phía dưới màn hình, trên thanh Taskbar của Windows), giá trị sau \\ và trước dấu trừ (-) chính là tên máy chủ
    + Người sử dụng: Nếu bạn cài đặt MSDE trong bộ cài PMKT Smartkey thì giá trị này là SA, nếu bạn cài MSDE hoặc SQLServer từ bộ cài khác thì bạn cần phải biết tên người sử dụng khi truy cập SQLServer.
    + Mật khẩu: Nếu bạn cài đặt MSDE trong bộ cài PMKT Smartkey thì giá trị này là SQL2000, nếu bạn cài MSDE hoặc SQLServer từ bộ cài khác thì bạn cần phải biết mật khẩu khi truy cập SQLServer.
    + Tên cơ sở dữ liệu: Bạn lấy giá trị này tương ứng ở máy chủ để nhập vào mục này.
    - Bạn bấm tiếp vào nút “Hiển thị” và đăng nhập như tại máy chủ

Chúc các bạn thành công!

Cách mở tiểu khoản khi tài khoản đã có phát sinh: Đối với PMKT Smartkey, bạn luôn định khoản vào tiểu khoản nhỏ nhất ứng với mỗi tài khoản, khi bạn muốn mở tiểu khoản đối với một tài khoản đã có phát sinh, bạn phải làm như sau:
    1. Sửa tài khoản đã có thành tiểu khoản mà bạn muốn tạo
    2. Thêm tài khoản mà bạn vừa sửa đi
    3. Sửa tiểu khoản mới được sửa có tài khoản mẹ là tài khoản bạn vừa thêm

VD: Trong PMKT Smartkey đã có tài khoản 1121, bạn muốn thêm tiểu khoản 11211 và 11212. Bạn làm như sau:
    1. Sửa tài khoản 1121 thành tài khoản 11211 và có tài khoản mẹ là 112
    2. Thêm tài khoản 1121 có tài khoản mẹ là 112
    3. Sửa tài khoản 11211 có tài khoản mẹ là 1121
    4. Thêm tài khoản 11212 có tài khoản mẹ là 1121

Chúc các bạn thành công!

Muốn nhập dữ liệu trước năm 2010: Hiện tại, PMKT Smartkey khi cài đặt xong thì bạn chỉ nhập được dữ liệu từ năm 2010 trở đi. Nếu bạn muốn nhập dữ liệu của các năm trước đó (giả sử năm 2009) thì bạn làm như sau:
    1. Đóng tất cả các cửa sổ của chương trình mà bạn đang mở.
    2. Chọn menu “Hệ thống”, chọn “Chọn đơn vị cơ sở”, chọn “Yes”. Tiếp theo, bạn bấm F3, chương trình sẽ hiện lên thông tin của đơn vị, bạn nhập “Ngày bắt đầu hạch toán” là 01/01/2009, bấm Ctrl+Enter để lưu lại, bấm Enter để xác định lại thông tin.
    3. Chọn menu “Hệ thống”, chọn “Khóa dữ liệu”, bạn nhập “Khóa sổ ngày” là 31/12/2008, bấm Ctrl+Enter để lưu lại.
    4. Chạy lại chương trình

Chúc các bạn thành công!

Các bạn làm kế toán thường xuyên phải làm việc thêm giờ để hoàn thành số liệu, các bạn muốn mang công việc ở cơ quan về nhà làm, hoặc muốn mang công việc làm thêm ở nhà đến cơ quan làm tiếp (chiếm chút thời gian cơ quan). Với phần mềm kế toán Smartkey 2010 các bạn có thể giải quyết vấn đề này một cách rất dễ dàng.

Các bạn chỉ cần thực hiện chức năng "Truyền dữ liệu" và "Nhận dữ liệu". Sau khi đã nhận dữ liệu các bạn có thể tiếp tục với công việc đang dở dang.

Lưu ý: Khi thực hiện chức năng "Truyền dữ liệu" và "Nhận dữ liệu" các bạn phải thay đổi "Mã dữ liệu" để đảm bảo "Nơi truyền dữ liệu và nơi nhận dữ liệu có mã dữ liệu khác nhau".

Để thay đổi "Mã dữ liệu", các bạn vào menu "Hệ thống", chọn "Chọn đơn vị cơ sở", bấm F3, chương trính sẽ hiện lên một cửa sổ cho phép các bạn thay đổi "Mã dữ liệu". Mã dữ liệu gồm 2 ký tự. Sau khi thay đổi được mã dữ liệu, các bạn bấm Ctrl+Enter để lưu lại.

Việc thay đổi "Mã dữ liệu" chỉ cần thực hiện với lần đầu tiên.
    Để tránh rủi ro, trước khi thực hiện chức năng “Nhận dữ liệu”, bạn nên thực hiện chức năng “Sao lưu dữ liệu” để đề phòng chương trình có trục trặc hoặc bạn đã nhận những thứ không cần thiết, bạn còn có thể phục hồi được dữ liệu.

Chúc các bạn thành công!

Đối với một kế toán, việc sử dụng máy tính cá nhân (casio) là việc hàng ngày. Một số PM đã hỗ trợ máy tính cá nhân trong PM nhưng không được tiện dụng lắm. Tôi thấy cái máy tính cá nhân trong Smartkey rất hay nên giới thiệu cách dùng với các bác.

Khi ở một ô số nào đó, các bác chỉ cần bấm F5, màn hình máy tính sẽ hiện ra, các bác có thể nhân, chia, cộng, trừ trên đó. Nếu muốn giá trị của máy tính nhập vào ô đang thực hiện, các bác chỉ cần bấm Enter thì giá trị máy tính sẽ hiện vào ô hiện thời. Việc này sẽ tránh được những sai sót khi nhập giá trị.

Nếu trong trường hợp các bác muốn cộng các ô thì chỉ cần bấm F5 ở ô đầu tiên rồi bấm dấu +, bấm tiếp Esc, và di chuyển tới ô cần cộng thì lại bấm F5 thì giá trị của ô mới được đưa lên máy tính. Bấm Enter thì sẽ có kết quả.

Chúc các bạn thành công!

Khi các bạn thay đổi từ kế toán làm thủ công sang phần mềm kế toán. Việc thay đổi lớn nhất theo tôi đó là quản lý các phát sinh theo mã. Việc này sẽ trở lên dễ dàng hơn với PMKT Smartkey vì: Trong PMKT Smartkey cho phép các bạn tìm kiếm tất cả các danh mục trong chương trình theo tất cả các thông tin mà người sử dụng nhập liệu vào. Nếu bạn muốn khai báo việc tìm kiếm theo thông tin nào? Hiển thị thông tin nào? Bạn làm như sau:
    1. Chọn menu “Hệ thống”
    2. Chọn “Định nghĩa tham số tìm kiếm”
    3. Tìm tới danh mục bạn muốn thay đổi tham số tìm kiếm và thay đổi theo yêu cầu của bạn.
    4. Lưu lại và kiểm tra

Chúc các bạn thành công!

Trang 1/3 123 cuốicuối

Đang xem chủ đề: